Minene scholarship? Wasu irin mutane ake ba scholarship? Ko kuna neman jagoranci game da al’amarin scholarship a Iran? Ku karanta wannan rubutun domin samun amsoshin waɗannan tambayoyin da kuma samun cikakken bayani game da tallafin karatu a ƙasar Iran.
Minene scholarship?
Amsa mafi sauƙi ga wannan tambaya ita ce: Idan kun samu admission a wata makaranta sai ya zamana an yi muku rangwame ko tallafi saboda ku samu sauƙin kashe kuɗi a makaranta, kuɗaɗe kamar; kuɗin sayen littafai, kuɗin hostel, da sauran kuɗin da suka shafi karatu, to an baku scholarship (wato tallafin karatu) kenan.
Matakan samun scholarship
Bayan kun ga irin kalar scholarship ɗin da kuke buƙata, sai kuma tura buƙatar neman scholarship ɗin tare da takardunku. Ga yadda ake tura buƙatar neman scholarship:
- Za ku yi bincike har sai kun ga irin kalar scholarship ɗin da ya dace da ku.
- A wannan marhalar ne za ku shirya CV na karatunku domin gamsar da malaman makarantar da kuke nema. A cikin wannan cv ne za ku rubuta duka maƙalolin da kuka wallafa na ilimi, takardun shaidarku, baiwoyinku, da duk wani abu da kuka san zai ƙara muku tagomashi wurin samun wannan scholarship ɗin tare da kiyaye ƙa’idojin rubutu.
- Bayan cv, sai motivation letter da kuma duka takardun shaidar kammala karatunku tare da sakamako, su ma duk ku haɗa ku tura. Haka idan kuna da wata takarda da ke nuna ƙarancin ƙarfin tattalin arzikinku ko na iyalanku kuna iya turawa da ita.
- Bayan tura buƙatar, sai ku jira amsar samun karɓuwarta ko akasin haka tare da bibiyar halin da take ciki.
- Sai kuma shirin tantance takardunku domin tafiya ƙasar da za ku je.
- Idan an baku scholarship, dole sai kun jira an tura muku da admission letter ita ma.
Jami’o’in ƙasar Iran masu sauƙin kuɗin makaranta
Jami’a | Ranking ɗin Times |
Azarbaijan Shahid Madani University | 601-800 |
Shahid Bahonar University of Kerman (Jami’ar Shahid Bahonar ta Kerman) | 1201-1500 |
Hakim Sabzevari University | 1001-1200 |
Kermanshah University of Medical Sciences | 501-600 |
University of Tabriz | 601-800 |
University of Maragheh | 1001-1200 |
Golestan University of Medical Sciences | 351-400 |
Takardun da ake buƙata domin neman scholarship
Takardun da ake buƙata a mafi yawan jami’o’in ƙasar Iran domin neman tallafin karatu (scholarship) sun dogara da irin kalar scholarship ɗin da aka nema.
- Tura hoton fasfo (interanatinal passport)
- Ƙaramin hoto
- Sikanin na hoton transcript (na duka matakan karatun da aka gama) a harshen turanci
- Recommendation letter da Motivational letter
- CV
CV ɗinku ya kan ƙunshi bayanai a kan matakin karatunku tare da irin ayyukan da kuka ƙware akai, yana da tasiri sosan gaske a wurin neman scholarship
Ku tabbata cewa kun tanadi duka waɗannan takardun da aka buƙata don gudun samun matsala Idan akwai takardar da ba ku da, kuna iya tuntuɓarmu domin samun bayani a kan yadda za ku samu takardar.
Jami’o’in da ma’aikatar Ilimi ta ƙasar Iraq ta amince da su
Kamar yadda kuka sani cewa ma’aikatar ilimi ta ƙasar Iraq ta bayyana wasu jami’o’in ƙasar Iran waɗanda ta tantance kuma ta ba ma ɗaliban ƙasarta damar su yi karatu a cikinsu. Jami’o’in da ke wannan list ɗin sun kasu gida biyu; “Jami’o’in Ebte’as” da “Jami’o’in Nafaqe Khaseh”. Mun kawo muku jadawali a ƙasa wanda zai yi muku jagoranci wurin zaɓen jami’ar da kuke so ku nemi scholarship a cikinta. (Wannan ya shafi ɗaliban ƙasar Iraƙi ne kawai)
Jadawalin Jami’o’in Ebte’as na shekarar 2023
التسلسل | Sunan Jami’o’in Ebte’as a harshen larabci | Sunan Jami’o’in Ebte’as a harshen turanci |
1 | جامعة طهران | University of Tehran |
2 | جامعة طهران للعلوم الطبية | Tehran University of Medical Sciences |
3 | جامعة تربية مدرس | Tarbiat Modares University |
4 | جامعة أمير كبير الصناعية(التكنولوجية) | Amirkabir University of Technology |
5 | جامعة شريف الصناعية(التكنولوجية) | Sharif University of Technology |
6 | جامعة شهيد بهشتي للعلوم الطبية | Shahid Beheshti University of Medical Sciences |
7 | جامعة علم وصناعة إيران | Iran University of Science & Technology |
8 | جامعة مشهد للعلوم الطبية | Mashhad University Medical Science |
9 | جامعة فردوسي مشهد | Ferdowsi University of Mashhad |
10 | جامعة إيران للعلوم الطبية | Iran University of Medical Sciences |
11 | جامعة تبريز | University of Tabriz |
12 | جامعة غلستان للعلوم الطبية | Golestan University of Medical Sciences |
13 | جامعة كردستان للعلوم الطبية | Kurdistan University of Medical Sciences |
14 | جامعة مازندران للعلوم الطبية | Mazandaran University of Medical Sciences |
15 | جامعة أراك للعلوم الطبية | Arak University of Medical Sciences |
16 | جامعة بابل للعلوم الطبية | Babol University of Medical Sciences |
17 | جامعة نوشيرواني بابل الصناعية(التكنولوجية) | Babol Noshirvani University of Technology |
18 | جامعة قزوين للعلوم الطبية | Qazvin University of Medical Sciences |
19 | جامعة قم للعلوم الطبية | Qom University of Medical Sciences |
20 | جامعة أرومية للعلوم الطبية | Urmia University of Medical Sciences |
Jadawalin jami’o’in Nafaqeh Khaseh na shekarar 2023
التسلسل | Sunan Jami’o’in Nafaqeh Khaseh a harshen larabci | Sunan Jami’o’in Nafaqeh Khaseh a harshen turanci |
1 | جامعة آزاد – نجف آباد | Islamic Azad University, Najafabad Branch (IAUN) |
2 | جامعة كاشان للعلوم الطبية | Kashan University of Medical Sciences and Health Services |
3 | جامعة كرمانشاه للعلوم الطبية | Kermanshah University of Medical Sciences |
4 | جامعة شيراز التكنولوجية(الصناعية) | Shiraz University of Technology |
5 | جامعة جندي شابور أهواز للعلوم الطبية | Ahvaz Jundishapur University of Medical Sciences (AJUMS) |
6 | جامعة شهيد مدني آذربايجان | Azarbaijan Shahid Madani University |
7 | جامعة إيلام للعلوم الطبية | Ilam University of Medical Sciences |
8 | جامعة كاشان | University of Kashan |
9 | جامعة كردستان | University of Kurdistan |
10 | جامعة المحقق الأردبيلي | University of Mohaghegh Ardabili |
11 | جامعة تبريز للعلوم الطبية | Tabriz University of Medical Sciences |
12 | جامعة كرمان للعلوم الطبية | Kerman University of Medical Sciences |
13 | جامعة شهيد بهشتي | Shahid Beheshti University |
14 | جامعة شيراز | Shiraz University |
15 | جامعة شيراز للعلوم الطبية | Shiraz University of Medical Sciences |
16 | جامعة الحكيم السبزواري | Hakim Sabzevari University |
17 | جامعة إصفهان للعلوم الطبية | Isfahan University of Medical Sciences |
18 | جامعة إصفهان التكنولوجية(الصناعية) | Isfahan University of Technology |
19 | جامعة خواجة نصير الدين طوسي التكنولوجية(الصناعية) | K.N. Toosi University of Technology |
20 | جامعة لرستان | Lorestan University |
21 | جامعة مراغة | University of Maragheh |
22 | جامعة مازندران | University of Mazandaran |
23 | جامعة سهند التكنولوجية(الصناعية) | Sahand University of Technology |
24 | جامعة سمنان للعلوم الطبية | Semnan University of Medical Sciences and Health Services |
25 | جامعة شهركرد | Shahrekord University |
26 | جامعة شاهرود التكنولوجية(الصناعية) | Shahrood University of Technology |
27 | جامعة الرعاية الإجتماعية وعلوم التأهيل | University of Social Welfare and Rehabilitation Sciences |
28 | جامعة أرومية | Urmia University |
29 | جامعة ياسوج | Yasouj University |
30 | جامعة أراك | Arak University |
31 | جامعة بو علي سينا | Bu-Ali Sina University |
32 | جامعة دامغان | Damghan University |
33 | جامعة إصفهان | University of Isfahan |
34 | جامعة خوارزمي | Kharazmi University |
35 | جامعة الخليج الفارسي | Persian Gulf University |
36 | جامعة سمنان | Semnan University |
37 | جامعة شاهد | Shahed University |
38 | جامعة شهيد باهنر كرمان | Shahid Bahonar University of Kerman |
39 | جامعة شهيد جمران أهواز | Shahid Chamran University of Ahvaz |
40 | جامعة تربية معلم شهيد رجائي | Shahid Rajaee Teacher Training University |
41 | جامعة البترول التكنولوجية(الصناعية) | Petroleum University of Technology |
Sharuɗan da ake buƙata wajen neman scholarship
Ɗaya daga cikin abubuwan da masu neman scholarship suka damu da su shi ne yadda za su ƙara yawan damarsu ta samun scholarship ɗin. Neman scholarship abu ne da yake fuskantar gasa a kowane lokaci. Daga cikin muhimman abubuwa masu tasiri a al’amarin scholarship akwai maki mai yawa, maƙaloli, makin yare, da sauransu.
- Shekarun mai neman scholarship: Shekarun mutum na ɗaya daga cikin sharuɗan da dole sai an duba su. Iya ƙarancin shekarun mutum iya yawan damarsa ta samun scholarship a matakin digiri. A matakin masters shekara 24, PhD kuma wuraren shekara 30.
- Karatu a ingantattun jami’o’i: A kowace ƙasa akwai jami’o’in da aka ware a matsayin fitattun jami’o’in masu daraja ta ɗaya bisa la’akari da ƙa’idoji da ma’aunan ƙasa da ƙasa waɗanda jami’o’in wasu ƙasashen ke kallo da ƙima fiye da sauran jami’o’in ƙasar. A wannan bagiren, karatu a manyan jami’o’i da makarantu yana taka muhimmiyar rawa a wurin samun scholarship.
- Gabatar da maƙalolin ƙasa da ƙasa (ISI) da tsarukan bincike: Babu shakka gabatar da maƙalolin ƙasa da ƙasa waɗanda aka wallafa a ingantattun mujallu, yana taimaka wa ɗalibai sosai a wajen yaƙinsu na neman scholarship. Hakazalika gabatar da cv na ayyukan bincike da ke da alaƙa da fannin da mutum yake so ya karanta, shi ma yana tasiri sosai.
- Maki da shaidar koyon yaren farsi ko turanci: Cimma sharaɗin maki dama abu ne da yake lazim a wajen neman scholarship. Mutanen da ke da GPA na first-class (85%) damarsu ta samun scholarship ta fi yawa. Haka kuma daga cikin takardu masu muhimmanci a wannan bagiren akwai takardar shaidar yaren farsi ko turanci.
- Mu’amala da malamai: Daga cikin abubuwan da ke tasiri a damar samun scholarship akwai alaƙar ɗalibi da malaman makarantar da yake nema. Malamai na iya zaɓen ɗaliban da suka gamsu da su ta hanyar gurbin da ake basu a kowace shekara. Idan kuna son samun scholarship ta hanyar malamai dole ne ku rubuta proposal na research mai kyau kuma mai alaƙa da fanninku ku turawa malaman.
A wasu matakan karatu ne ake bayar da scholarship?
Damar samun scholarship ta fi yawa a matakin masters da PhD.
Ko sharaɗin shekaru na da muhimmanci a wurin neman scholarship?
Eh, a ƙasar Iran yana da muhimmanci.
Ko zai yiwu a nemi scholarship a makarantu daban-daban a lokaci ɗaya?
Eh, za ku iya neman scholarship a makarantu daban-daban a lokaci ɗaya domin jaraba sa’arku.